
 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 1 of 6 

  

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                                                                                                             727B - 02/2023 

MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI MEI, 2025 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI JUNI, 2025. 

Dondoo za tathmini ya Mei, 2025 na mwelekeo wa Juni, 2025: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Mei, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto kwa 

mwezi Juni, 2025 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 vipindi vya mvua viliendelea kujitokeza katika 

baadhi ya maeneo nchini, hususan yanayopata misimu miwili ya mvua, sambamba 

na vipindi vya mvua kubwa katika baadhi ya maeneo.  

ii. Kwa mwezi Juni 2025, hali ya joto la chini inatarajiwa kupungua katika maeneo 

mengi ya nchi ikiashiria kuanza kwa msimu wa Kipupwe (Juni-Agosti), 2025. 

Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani, ukanda wa Ziwa Victoria, na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini 

mashariki na kusini magharibi. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MEI, 2025. 

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 baadhi ya maeneo nchini yaliendelea kupata vipindi 

vya mvua zilizoambatana na ngurumo za radi, hususani maeneo yanayopata misimu 

miwili ya mvua kwa mwaka. Ongezeko la mvua lilijitokeza katika maeneo machache na 

kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji, uharibifu wa miundombinu na mali pamoja na 

kuathiri baadhi ya shughuli za kiuchumi. Aidha, kituo cha Zanzibar kiliripoti kiwango cha 

juu zaidi cha mvua cha milimita 101.0 kilichopimwa mnamo tarehe 01 Mei 2025. Ikifuatiwa 

na milimita 84.6 katika kituo cha Lyamungo mnamo tarehe 5 Mei na milimita 84.4 katika 

kituo cha Bukoba mnamo tarehe 13 Mei, 2025 . Vituo vingine vilivyopima mvua milimita 

50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1.  

mailto:met@meteo.go.tz


 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 2 of 6 

  

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                                                                                                             727B - 02/2023 

Kwa upande mwingine, kuimarika kwa migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini 

ilisababisha vipindi vya upepo mkali uliofikia au kuzidi kasi ya kilomita 40 kwa saa katika 

wiki ya tatu na ya nne ya mwezi katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa 

pwani na maziwa makuu.  Kwa upande wa hali ya joto, viwango vya joto la juu na la chini 

viliendelea kupungua katika baadhi ya maeneo. Kiwango cha juu zaidi cha joto cha nyuzi 

joto 32.7 °C kiliripotiwa katika kituo cha Dar es Salaam mnamo tarehe 22 Mei, na kiwango 

cha chini zaidi cha nyuzi joto 8.8 °C kiliripotiwa Igeri (Njombe) mnamo tarehe 24 na 26 

Mei 2025.   

- 

Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi Mei, 

2025 
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2.0   MWELEKEO KWA MWEZI JUNI, 2025  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2025, joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa katika 

eneo kubwa la Bahari ya Hindi, huku eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi linatarajiwa 

kuwa na joto la juu zaidi. Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo wenye unyevu kuvuma 

kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya jirani. Joto la Bahari la 

wastani linatarajiwa katika eneo la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki. Aidha. Hali ya joto 

la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya 

Angola) inatarajiwa kuwa la chini ya wastani. Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo 

wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa 

Victoria na magharibi mwa nchi. Joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini 

mwa Afrika linatarajiwa kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini na hivyo 

kusababisha vipindi vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika baadhi ya maeneo 

ya ukanda wa Pwani. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2025  

Kipindi cha mwezi Juni 2025, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi 

ya wastani hadi joto kiasi hadi. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi baridi kali 

inatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, Rukwa, Singida pamoja 

na maeneo ya magharibi mwa mkoa wa Dodoma. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa 

katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya 

nyanda za juu kaskazini mashariki na nyanda za juu kusini magharibi. Kwa upande 

mwingine, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo, 

hususan ya ukanda wa pwani na maziwa makuu.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa 

nchini;  
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Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C hadi 25 °C katika 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya nyuzi joto 14 °C na 22 °C katika 

maeneo ya nchi kavu. Kwa ujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, 

vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya 

chini ya nyuzi joto 12 °C. Kwa ujumla hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. 

Aidha, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C hadi 20 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 14 °C. Kwa upande mwingine, 

vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C hadi 20 °C katika 

maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. 
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8 °C hadi 16 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko (ikijumuisha mkoa wa Njombe) 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 8 °C. Aidha, hali ya ukavu 

inatarajiwa katika maeneo mengi na vipindi vichache vya mvua hususan katika maeneo 

yenye miinuko.  

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 °C hadi 24 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache 

ya mwambao wa pwani. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 18 katika maeneo 

mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 10 katika 

kipindi cha mwezi Juni, 2025. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI JULAI, 2025 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025 hali ya ukavu na baridi inatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kuendelea kujitokeza. 
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2.4 USHAURI 

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na 

hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho 

yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.  

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Juni, 2025 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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